www.thaibraintumor.com

• เพิ่มขนาดตัวอักษร
  • ขนาดตัวอักษรปกติ
  • สดขนาดตัวอักษร
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?

เนื้องอกที่แกนสมอง โดย คุณ Nuntiwa
(1 viewing) (1) Guest
ถามหมอ - หมอตอบ
Go to bottomPage: 1
TOPIC: เนื้องอกที่แกนสมอง โดย คุณ Nuntiwa
เนื้องอกที่แกนสมอง โดย คุณ Nuntiwa 6 Years, 4 Months ago  
nuntiwa
มาใหม่

เนื้องอกที่แกนสมอง
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:01:14 pm »

สวัสดีค่ะ

น้องชายเป็นเนื้องอกที่แกนสมอง ขนาดประมาณ 6 เซนติเมตร ตอนนี้รักษาอยู่ที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนี่ง(ใข้สิทธิประกันสังคม) อยู่ห้อง ICU มาได้ ครึ่งเดือนแล้ว ยังต้องใช้เครื่องช่วยหายใจอยู่ ยังไม่สามารถหายใจเองได้ และคุณหมอจะให้เจาะคอ เนื่องจากใช้เครื่องช่วยหายใจมาเกิน 2 อาทิตย์แล้ว เกรงว่าปอดจะติดเชื้อ อาการที่มา รพ . คือ ไม่รู้สึกตัว แขนขาซ้ายไม่มีแรง ทำ CT SCAN และทำ MRI แล้ว คุณหมอบอกว่าสมองบวมมาก และมีเนื้องอกที่แกนสมองขนาด 6 ซม. จึงทำการผ่าเอากระโหลกออก เพื่อขยายพื้นที่ให้สมองที่บวมจะได้ไม่ไปเบียดสมองอีกซีกหนึ่ง แต่ไม่ได้ตัดเนื้องอกออกเพียงแต่ได้ตัดเนื้องอกบางส่วนไปตรวจเท่านั้น ผลการตรวจชิ้นเนื้องอก คุณหมอบอกว่าเป็นเนื้อระยะที่ 2 ไม่ใช่มะเร็ง อยากถามว่า มีทางรักษาอื่นอีกไหมค่ะ และจะรักษาให้หายได้ไหมค่ะ และจะมีชีวิตอยู่ได้อีกนานเท่าไหรค่ะ (ก่อนหน้านี้เคยผ่าตัดเนื้องอกมาแล้วค่ะ 5 ครั้งแต่ทุกครั้งผ่านมาได้ด้วยดี แต่ครั้งนี้รู้สึกว่าอาการน่าเป็นห่วงมาก) รบกวนขอคำตอบเร็วหน่อยค่ะ เพราะไม่อยากให้น้องชายต้องเจาะคอ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ไม่รู้จะหันไปปรึกษาที่ไหนแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

admin
ADMIN
Administrator
สมาชิก500

Re: เนื้องอกที่แกนสมอง
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:30:39 am »

ตอนนี้ส่งคำถามให้คูณหมอแล้วครับ

แต่ตอนนี้ผมมางานศพคุณย่าที่ต่างจังหวัด ได้กลับกรุงเทพคงเป็นวันอังคารหน้า ไม่รู้จะช้าไปหรือเปล่า

ยังไงถ้าได้คำตอบจะรีบตอบนะครับ ขอโทษด้วยครับที่ตอบช้าทำให้กังวลครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

admin
ADMIN
สมาชิก500

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:38:18 pm »

ได้รับคำตอบจาก อาจารย์หมอศรัณย์ นันทอารี แล้วครับ ท่านตอบมาว่า

ตอบคุณ nuntiwa

คำ ถามไม่ชัดเจนครับ ฟังดูไม่น่าจะเป็นเนื้องอกที่แกนสมอง เนื่องจากไม่เข้าใจว่าถ้าเป็นเนื้องอกที่แกนสมองจริงทำไมจึงมีอาการสมองบวม จนต้องผ่าตัดเอากะโหลกศรีษะออก สันนิษฐานเอาเองว่าเป็นสมองบวมที่อาจจะเกิดหลังจากการผ่าตัดที่ก้านสมองหรือ ไม่ อย่างไรก็ตามถ้าเป็นเนื้องอกของแกนสมอง (Brainstanglisma) จริงตามที่ถามมา รักษาไม่หายครับ มักจะต้องฉายรังสีรักษาร่วมด้วย ช่วงชีวิตขึ้นอยู่กับระดับความรุนแรงของเนื้องอก แต่ส่วนใหญ่มักจะมีช่วงชีวิตอยู่ได้ไม่นาน ถ้าให้ข้อมูลชื่อของเนื้องอกและตำแหน่งมาได้ชัดเจน หรือส่งรูปเอ็กซ์เรย์สมองมาให้ดูได้ จะตอบได้ถูกต้องมากขึ้นครับ

ขอขอบคุณอาจารย์หมอศรัณย์ นันทอารี เป็นอย่างสูงครับ

nuntiwa
มาใหม่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 10:45:25 am »

ต้องขอขอบพระคุณ คุณ ADMIN และอาจารย์หมอศรัณย์ นันทอารี เป็นอย่างสูงค่ะ ที่กรุณาช่วยตอบคำถาม

จริง ๆ แล้ว ตอนนี้ยังเป็นคนไข้ของรพ.ศิริราช อยู่ค่ะ (ใช้สิทธิประกันสังคมที่โรงพยาบาลเอกชนส่งตัวไปรักษาที่รพ.ศิริราช) ปัจจุบันยังต้องไปตรวจตามนัดอยู่ ซึ่งครั้งล่าสุด ทางศิริราชได้นัดให้ไปทำ MRI วันที่ 24 สิงหาคม 2552 ที่ผ่านมา แต่ติดที่ว่าครั้งนี้เข้ามาแบบฉุกเฉินจึงต้องรักษาตัวอยู่ที่ รพ.เอกชนแห่งนี้ ตั้งแต่วันที่ 31 กค 2552 และยังอยู่ที่ห้อง ICU ที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งนี้ก่อน จึงไม่ได้ไปทำ MRI ตามนัดของรพ.ศิริราช

ก่อน หน้านี้เคยผ่าตัดสมองที่รพ.ประสาท 2 ครั้ง และได้ใช้สิทธิประกันสังคมที่โรงพยาบาลเอกชนส่งตัวมาที่ รพ.ศิริราช และได้ผ่าตัดสมองที่โรงพยาบาลศิริราชไป 3 ครั้ง ล่าสุด ประมาณ 3 ปีที่แล้ว คุณหมอที่ผ่าตัดคือ อาจารย์หมอทวีศักดิ์ แต่ไม่ทราบนามสกุลค่ะ แต่ตอนนี้อาจารย์หมอทวีศักดิ์ไม่อยู่ ไปเรียนต่อเมืองนอก ยังไม่กลับมา

อยาก เรียนปรึกษาคุณ ADMIN ค่ะ ถ้าอยากกลับมารักษาที่ รพ. ศิริราช และอยากคุยปรึกษากับอาจารย์หมอศรัณย์ นันทอารี จะตัองทำอย่างไรบ้างค่ะ จะขอเข้าพบคุณหมอศรัณย์ นันทอารี ได้หรือเปล่าค่ะ

อาการของคนไข้ ตอนนี้ คือ ตั้งแต่ วันศุกร์ที่ 21-23 สิงหาคม 2552 มี่อาการชัก วันละครั้ง ต่อมาวันจันทร์ 24 สิงหาคม 2552 ชัก ประมาณ 5 ครั้ง ใน 1 วัน คุณหมอจึงให้ยากันชักเพิ่ม 2 วันนี้ไม่ชัก แต่ซึม ลืมตาไม่ค่อยขึ้น เรียกไม่ค่อยตืน จะลืมตาได้ต่อเมื่อมีอาการสะอึก หรือไอมีเสมหะ เหม่อลอย ยังใช้เครื่องช่วยหายใจแบบใส่ท่อในหลอดลมอยู่ และมีอาการสะอีกนาน ครั้งละ ประมาณ 1- 2 ชม. จึงจะหาย ศีรษะด้านที่ผ่ากระโหลกออกดูบวมขึ้น จนเห็นได้ชัด

ขอขอบพระคุณ คุณ admin และอาจารย์หมอศรัณย์ นันทอารีเป็นอย่างสูงค่ะ

admin
ADMIN
สมาชิก500

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:02:01 pm »

ผมขอตอบจากเคสอื่น และเคสของผมเอง ที่เคยปรึกษาคุณหมอนะครับ

เรื่อง ติดต่อขอพบคุณหมอศรัณย์ ที่ศิริราชก็ไม่มีอะไรครับ ทำนัดเหมือนกับขั้นตอนปรกติทั่วไป แต่ให้ทำนัดคุณหมอศรัณย์ วันพุธท่านออกตรวจครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าสิ่งที่คุณ nuntiwa ต้องการคือต้องการให้คุณหมอวินิจฉัยฟิล์มหรือเปล่า เพราะคงไม่ได้ไปนัดผ่าที่ศิริราชเลยทันที เพราะคงต้องให้โรงพยาบาลเอกชนที่ใช้สิทธิประกันสังคมส่งตัวไปใช่หรือเปล่า ไม่ทราบ

ผมว่าเอาอย่างนี้ วันนี้วันพฤหัสแล้ว ถ้าเป็นผมเองนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าทำนัดล่วงหน้าของศิริราชทำอย่างไร แต่ก็น่าจะลองทำนัดล่วงหน้า ไว้วันพุธหน้า ที่ศิริราชก่อน

ส่วนถ้า อยากเร็ว วันอาทิตย์นี้ ก็ลองนัดหมอที่โรงพยาบาลเอกชน ก็ลองเอาฟิล์มทั้งหมดไปปรึกษาคุณหมอที่โรงพยาบาลเอกชนดูก่อน ส่วนจะตัดสินใจอย่างไรต่อก็ลองปรึกษาคุณหมอดูครับ อันนี้ถ้าเป็นผมตัดสินใจนะครับ (แต่อย่าเข้าใจผิดว่าผมแนะให้เข้าเอกชนก่อนนะครับ เพราะคุณหมอท่านไม่อยากให้ผมแนะนำว่าให้ไปตรวจที่โรงพยาบาลเอกชน เพราะดูเหมือนจะมีผลประโยชน์ ผมต้องการแนะแค่เสนอทางเลือก) ส่วนชื่อโรงพยาบาลเอกชนผมส่งไปให้ทางอีเมล์นะครับ แต่จะว่าไปแล้วก็เร็วขึ้นอีกแค่ 3 วันครับ

kang
สมาชิก10

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:43:38 am »
เข้มแข็งไว้ค่ะ

Whiteningclear
มาใหม่

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 04:48:47 pm »

สู้ๆครับอย่าท้อนะครับ
fon
Platinum Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Go to topPage: 1