www.thaibraintumor.com

• เพิ่มขนาดตัวอักษร
  • ขนาดตัวอักษรปกติ
  • สดขนาดตัวอักษร
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?

ขอทราบวิธีรักษาผลข้างเคียงจากการผ่าตัดเนื้องอกในสมองค่ะ
(1 viewing) (1) Guest
ถามหมอ - หมอตอบ
Go to bottomPage: 1
TOPIC: ขอทราบวิธีรักษาผลข้างเคียงจากการผ่าตัดเนื้องอกในสมองค่ะ
ขอทราบวิธีรักษาผลข้างเคียงจากการผ่าตัดเนื้องอกในสมองค่ะ 4 Years, 5 Months ago  
สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยู่ชลบุรีค่ะเคยผ่าตัดเนื้้้องอกในสมองมาเมื่อปี 2543ตอนต้นปี  เป็นเนื้องอกบริเวณท้ายทอยด้านขวาซึ่งมีขนาดใหญ่มากเท่าลูกมะนาว พอพบคุณหมอศรัณย์ก็บอกว่าต้องผ่าตัด แต่ท่านบอกว่าในกรณีนีัในการผ่าตัดอาจจะกลับมาไม่เหมือนเดิมซึ่งอาจจะพิการ หรือเป็นเจ้าหญิงนิทราไปเลยก็ได้ ซึ่งพ่อแม่ของดิฉันก็เข้าไปคุยกับท่านว่ามีวิธีไหนจะสามารถช่วยเหลือฉันให้กลับมาเหมือนเดิมได้หรือไม่  ท่านตอบว่าพอจะมีอยู่วิธีหนึงแต่ไม่ขอรับประกันว่าอาจารย์ของท่านที่อยู่ประเทศญี่ปุ่นจะบินมารักษาให้ได้หรือไม่เพราะงานท่านยุ่งมากถ้าเขาโชคดีท่านอาจจะมาได้ แต่อาการของดิฉันเริ่มอ่อนแรงลงทุกวันเนื่องจากเนื้องอกเริ่มโตขึ้นเร็วมาก ดิฉันไปนอนรอคุณหมอใหญ่จากญี่ปุ่นประมาณสองอาทิตย์ ร่างกายดิฉันเริ่มเดินไม่ได้ ไม่มีแรง นอนอยู่บนเตียงตลอดร่างกายไม่รับ นัำ ยา อาหาร จนคุณหมอต้องเจาะน้ำในสมองออก และอีกสองวันคุณหมอญี่ปุ่นมาถึงก็ผ่าตัดให้ดิฉันซึ่งพยาบาลบอกว่าใช้เวลาในการผ่าตัดนานมาก ต้องขอขอบคูรท่านมากๆที่ช่วยเหลือชีวิตดิฉันให้กล้บมาเหมือนเดิม ขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายช่วยคุ้มครองท่านให้ท่านมีความสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง และประสบความสำเร็จในทุกๆเรื่อง สาธุ (ต้องขออภัยด้วยเพราะตอนนั้นนอนพักฟื้นอยู่จำชื่อท่านไม่ได้ แต่จะไปขอชื่อท่านกับคุณหมอศรัณย์ใหม่) อยู่ไอซียูประมาณ 7 วัน  และก็กลับมาพักในห้องผู้ป่วยอีก 1 เดือนก็กลับบ้าน หลังจากนั้น 3เดือนคุณหมอก็ให้กลับมาตรวจใหม่ว่าเนื้องอกยังเหลืออยู่หรือไม่ ผลก็คือยังเหลืออยู่เท่าหัวไม้ขีดซึ่งคุณหมอบอกว่าถ้าก้อนเนื้อมันโตขึ้นก็ให้ไปฉายแสงออกบางทีอาจจะหาย หรือ อาจจะมีอยู่เท่าเดิมแต่ก็ไม่โตขึ้น และคุณหมอก็กำชับว่าให้มาตรวจทุกปีหากก้อนเนื้อโตจะส่งตัวไปรักษาที่ รพ.รามาธิบดี แต่ผลข้างเคียงก็คือ จะเจออากาศร้อนไม่ได้และจะมีน้ำมูกไหลออกมาตลอดเวลา และจะไหลออกด้านเดียวคือด้านที่ผ่า ด้านซ้ายจะไม่ไหล และเวลาร้องไห้น้ำตาจะไหลแค่ด้านเดียวคือข้างซ้าย แต่ด้านขวาที่ผ่าตัดน้ำตาจะไม่ไหล ความรู้สึกของใบหน้าด้านขวารวมไปถึงลิ้นก็ชาไปด้วยไม่มีความรู้สึกแต่เป็นแค่ครึ่งซีกคือซีกขวา เวลาทานข้าวเศษอาหารก็จะติดที่ริมฝีปากด้านข้างขวาเพราะลิ้นไม่รู้สึกและก็ไม่รู้ตัวด้วยว่ามีเศษอาหารติดปาก อายมากเวลาใครเข้ามาทัก และหูด้านขวาก็ไม่ได้ยินด้วย ตอนนี้พยายามหายาแก้ภูมแพ้มาทานแต่ช่วยได้แค่นิดเดียว เคยถามคุณหมอเหมือนกันในช่วงผ่าตัดปีแรกคุณหมอบอกว่าเป็นผลข้างเคียงจากการผ่าตัดแต่ก็ไม่ได้ให้ยาอะไรมาทาน แต่ดิฉ้นทรมานมากเพราะต้องออกนอกบ้าน เวลาเจอแดดแรงๆน้ำมูกต้องไหล หรืออากาศอบอ้าวทำอะไรมากก็ไม่ได้ เสียบุคลิก ดิฉันต้องทำงานเลือกงานมากไม่ได้ เพราะงานบางสถานที่ต้องออกไปเจอผู้คนในช่วงที่อากาศร้อน ผลดีจากการผ่าตัดก็คือมองดูภายนอกดิฉันกลับมาสมบูรณ์ทุกอย่าง แต่มีผลข้างเคียงนี่สิคะทำให้ฉันใช้ชีวิตลำบาก หลังจากผ่าตัดได้ 3 ปีก้อนเนื้อก็เริ่มโดตขึ้นจริง ๆ คุณหมอก็ส่งตัวไปที รพ. รามาธิบดี ใช้เวลาในการรักษาประมาณ 1 เดือน ฉายแสงประมาณ 25 ครั้ง เล่าเรื่องมาซะยาวเลยคงไม่รำคาญนะคะ  อยากจะขอรบกวนช่วยแนะนำเกี่ยวกับยาที่จะสามารถควบคุมการไหลของน้ำมูก  และรักษาผลข้างเคียงอื่นๆด้วยนะคะขอบพระคุณมากค่ะ  
admin
www.ThaiBrainTumor.com
Admin
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
ThaiBrainTumor ThaiBrainTumor@Hotmail.com Location: ประเทศไทย
The administrator has disabled public write access.

Re:ขอทราบวิธีรักษาผลข้างเคียงจากการผ่าตัดเนื้องอกในสมองค่ะ 4 Years, 5 Months ago  
ได้คำตอบจากอาจารย์หมอศรัณย์ครับ

ถ้ามีปัญหามากจากนำ้มูกไหลเวลาเจออาการร้อน สามารถแก้ไขได้โดยการส่องกล้องเข้าโพรงจมูก เพื่อไปตัดเส้นประสาท vidian ที่ทำให้นำ้มูกไหล ( เรียกว่าผ่าตัด endoscopic vidian neurectomy) จะทำให้จมูกแห้งครับ

ขอบคุณ อาจารย์หมอศรัณย์ นันมอารี มากครับ
admin
Admin
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
ThaiBrainTumor ThaiBrainTumor@Hotmail.com Location: ประเทศไทย
The administrator has disabled public write access.

Re:ขอทราบวิธีรักษาผลข้างเคียงจากการผ่าตัดเนื้องอกในสมองค่ะ 4 Years, 5 Months ago  
สวัสดีค่ะ คุณ TbT Admin
เป็นพระคุณอย่างสูงค่ะที่กรุณาหาคำตอบให้นะคะ ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยช่วยคุ้มครองหมอศรัณย์และคุณAdmin มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงและสมหวังดังปรารถนาทุกประการ เป็นที่รักและเคารพของทุกๆคนตลอดไปนะคะ ดิฉันขอทราบเรื่องราคาค่าใช้จ่ายในการผ่าตัดว่าประมาณเท่าไหร่ และจะต้องไปรับการผ่าตัดกับคุณหมอศรัณย์หรือไม่ ต้องพักพื้นนานไหมคะ และมีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่าคะ รบกวนคุณ Admin ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
admin
Admin
graph

ค่าใช้จ่ายคงจะเป็นเงินหมื่น
ถ้าต้องการทำติดต่อาจารย์หมอศรัณย์
ได้ที่ตึกผู้ป่วยนอกทุกวันพุธที่ศิริราชครับ
admin
Admin
graph

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะที่กรุณาหาคำตอบมาให้ ดิฉันคิดว่าคงจะเป็นวันพุธหน้าที่เข้ารับการรักษากับคุณหมอ ดิฉันดีใจมากค่ะที่ได้ทราบข่าวนี้ถือว่าเป็นข่าวดีอย่างมากสำหรับดิฉัน เพราะขอพรทุกวันและวันนี้ก็เช่นกันเป็นวันพระได้ถวายข้าวพระภูมิ เจ้าที่ที่บ้านและจะขอพรทุกครั้งที่ได้ถวายข้าวพระ ว่าขอให้พบทางรักษาอาการที่เป็นอยู่นี้ หรือไม่ก็ขอให้ได้ยารักษาเกี่ยวกับการหยุดไหลของน้ำมูกด้วยเถอะ จนกระทั่งวันนี้สิ่งที่รอคอยก็มาถึง ดีใจมากค่ะ สำหรับบางคนอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆ แต่สำหรับฉันแล้วแทบหมดความมั่นใจในการเข้าสังคมหรือเพื่อนชวนเดินป่าก็ไม่กล้าไปกลัวเป็นภาระเขา ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งค่ะ
admin
Admin
graph

Go to topPage: 1